พญากระรอก
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รบกวนหน่อยค่ะ

3 posters

Go down

รบกวนหน่อยค่ะ Empty Re: รบกวนหน่อยค่ะ

ตั้งหัวข้อ  colt Tue May 10, 2011 1:07 pm

ไม่เป็นไรครับท่านจ่อย ผมพิมพ์ไปตามประสบการณ์ ที่เจอมากับตัวเองครับ

ช่วยๆ กันไป ดีกว่าเข้ามาอ่านแล้วก็ผ่านไป ผมเข้าใจความรู้สึกคนอยากเลี้ยงครับ ^^

ผมเห็นด้วยเรื่องราคา แรงขึ้นจริงๆ ใจเย็นๆ คนขาย หากตั้งราคาสูง ถ้าขายไม่ได้

เดี๋ยวราคามันลงมาเองแหละครับ คอยติดต่อกับคนขายบ่อยๆ ได้จังหวะก็สอยเลยครับ อิอิ

ปีนี้ ผมเห็นคนขายสามสี ตัวละ 15.000.- ยังขายได้เลยครับ 555

colt

ขึ้นไปข้างบน Go down

รบกวนหน่อยค่ะ Empty Re: รบกวนหน่อยค่ะ

ตั้งหัวข้อ  i-joiy Mon May 09, 2011 7:47 pm

สวัสดีครับ..คุณเบล ขอโทษครับที่ตอบช้าไปบ้าง ขอเข้าเรื่องเลยน๊ะครับ กระรอกสามสีกับพญากระรอกสามสี
คือตัวเดียวกันครับ แต่ที่เรียกต่างกันเพราะเป็นความเข้าใจของแต่ละคน เนื่องจากกระรอกสามสีจัดอยู่ในกลุ่มกระรอก
พันธุ์ใหญ่ หากินอยู่ในระดับไม้ชั้นกลางถึงเรือนยอดของต้นไม้ป่า และมีขนาดใกล้เคียงกับกลุ่มของพญา แต่เล็กกว่า
นิดหน่อยในเวลาที่เค้าสมบูรณ์เต็มที่ครับ แต่ที่เห็นเค้าเรียกกัน (คนขายน๊ะครับ ) ว่าพญากระรอกสามสีก็เพื่อโก่งราคา
มากกว่าครับ เพราะการใช้คำว่าพญา มันจะแปลว่ากระรอกนั้นจัดอยู่ในกลุ่มของกระรอกใหญ่ แค่นั้นเองครับอย่าคิดมาก
ส่วนเรื่องจะเลี้ยงแบบไหนดี ขึ้นอยู่กับคุณเองครับว่าจะเลือกเลี้ยงแบบไหน เพราะมันมีทั้งข้อดีและข้อเสียอยู่เหมือนกัน
สายเพาะคือลูกที่เกิดจากการเพาะ ในกลุ่มนี้จะเชื่อง จับคู่กันเร็ว ถ้าคุณเลี้ยงเค้ามาด้วยกัน แต่โครงสร้างจะเล็กกว่า
สายป่า ความปราดเปรียวดูจะน้อยลงไปนิดนึงครับ แต่เราสามารถจะดูแลเค้าง่ายกว่าเวลาที่เค้าป่วย ซึ่งเราจะไม่สามารถ
จะดูได้เลยจากสายป่า เต็มที่สำหรับสายป่าได้แค่ลูบเค้าเล่นได้บ้าง แต่จะให้เชื่องเหมือนสายเพาะคงยากครับ คนเลี้ยง
กระรอกในกลุ่มนี้จะรู้ดี ว่าสายป่าถ้าหลุดแล้วคือหลุดเลย แต่ถ้าเป็นสายเพาะมีโอกาสจับคืนได้ครับเพราะเค้าจะคุ้นกับคน
มากกว่าถ้าเค้าไม่ตกใจ ส่วนเรื่องราคาไม่มีความเห็นครับ ขึ้นอยู่กับจังหวะเหมือนกัน บางครั้งมีเยอะราคาก็ถูก บางครั้ง
หายากราคาก็แพง ไม่แน่นอนครับ แต่เท่าที่รู้ราคามีแต่ขึ้นกับขึ้นครับ.....สวัสดีครับ
ขอบคุณ คุณcoltมากครับ ที่ช่วยให้ข้อมูลกับเพื่อนๆพวกๆที่คอเดียวกันครับ

i-joiy

ตั้งหัวข้อ  colt Sat May 07, 2011 11:34 am

ซื้อจากป่า หรือ จากการเพาะพันธ์ก็ตาม ต้องเลือกซื้อ ตอนอายุ 1.5 - 2 เดือน จะเริ่มแทะแล้ว

โอกาสที่จะรอด สูง เล่นบ่อยๆ จะเชื่อง ถ้าซื้อกระรอกโต มีอายุ มาเลี้ยง จะไม่เชื่อง เรียกก็ไม่มา

ลองตัดสินใจดูครับ ว่าต้องการเลี้ยงแบบไหน ส่วนราคา ของผม ลูกเพาะได้มา คู่ละ 14.000.-

ส่วนพญากระรอกดำ ได้มา แบบโตแล้ว คู่ละ 25.000.- ครับ เรื่องราคา ต้องลองพิจารณาดูครับ

colt

รบกวนหน่อยค่ะ Empty รบกวนหน่อยค่ะ

ตั้งหัวข้อ  belll Sat Apr 30, 2011 3:26 pm

สวัสดีค่ะ เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกๆคนในเว็ปพญา มีเรื่องจะขอรบกวนหน่อยค่ะ คือเบลอยากทราบว่ากระรอกสามสี กับพญากระรอกสามสี
เหมือนกันหรือเปล่าค่ะ และคำว่าสายป่ากับสายเพาะเป็นอย่างไร แล้วถ้าเลือกได้เบลควรจะเลี้ยงแบบไหนค่ะ ข้อดี ข้อเสียต่างกันเยอะไหม๊
และปลีกย่อยมีอะไรบ้าง เบลขอทราบข้อมูลหน่อยค่ะ เพราะตอนนี้เบลกำลังตัดสินใจอยู่ เลยต้องขอความรู้จากพวกเพื่อนๆพี่ๆในเว็ปนี้ค่ะ
เบลดูมาหลายเว็ปแล้ว มีของพวกพี่นี่แหละที่ตรงกับที่เบลหาข้อมูลมากที่สุด หวังว่าคงไม่รบกวนน๊ะค๊ะ และอยากทราบเรื่องราคาด้วยค่ะ ว่าเค้า
ดูจากตรงไหน และวัดจากอะไร ขอบคุณมากค่ะ และขออนุญาติติดตามผลงานแบบนี้ต่อไปน๊ะค๊ะ สวัสดีค่ะ......

belll

ขึ้นไปข้างบน