พญากระรอก
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

ขอคำแนะนำเรื่องพญากระรอกดำ

2 posters

Go down

ขอคำแนะนำเรื่องพญากระรอกดำ Empty ไม่เป็นไรครับท่าน

ตั้งหัวข้อ  colt Fri Dec 02, 2011 9:55 am

กรงนี่ ท่านสร้างบนพื้นดิน หรือ สร้างลอยแบบมีขากรงครับ กระรอกมันมีนิสัยกินทิ้งกินขว้าง

ถ้ากรงลอยแบบมีขาก็ไม่เป็นไรครับ อาหารทีมันกินเหลือจะตกลงบนตะแกรงกรง ไม่ปะปนกับขี้มัน

ส่วนขี้ ก็จะลอดรูตะแกรงลงพื้นดินไป แบบนี้ กระรอกมีโอกาส ลงมาเก็บอาหารขึ้นไปกินต่อได้อีก

แต่ถ้าเป็นกรงที่ตั้งบนพื้นดิน เวลาอาหารตก มันจะไปปะปนขี้ของมัน ทำให้มันไม่ลงมาเก็บไปกินต่อ

วิธีแก้ ต้องเอาตะแกรงที่ทำกรงนั่นแหละ ตัดเป็น 4 เหลี่ยม ดูตำแหน่งที่มันกินประจำ ว่ากินตรงไหน

เอาตะแกงไปรองอีกที เวลามันทิ้งอาหาร อาหารก็จะตกบนตะแกรง มันก็จะเก็บไปกินต่อได้อีกครับ

กรงที่บ้านผม จะเอากรงนกที่เป็นลวด ขนาด 50 * 50 * 50 เซ็นฯ ไปแขวนตรงช่องให้อาหารมัน

แล้วเปิดประตูคาไว้ เวลาให้อาหาร จะให้ในนี้ สะดวกในการเก็บออกมาทิ้ง แต่มันก็คาบออกไปกินที่อื่นก็มี

ตรงที่ประจำ จะรองด้วยตะแกรง อาหารตกลงก็ยังไม่ไปปนกับขี้มัน อีกอย่างเวลาที่เข้าไปทำความสะอาด

ก็จะเอาอาหารมาล่อมัน พอมันเข้า ก็ปิดผากรง แล้วก็เข้าไปทำความสะอาด โดยที่มันไม่ออกมาเพ่นพ่าน

ไม่ทราบว่าอ่านแล้วพอจะนึกภาพออกไหม เผื่อเป็นแนวทางในการทำกรงครับ Razz

colt

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขอคำแนะนำเรื่องพญากระรอกดำ Empty Re: ขอคำแนะนำเรื่องพญากระรอกดำ

ตั้งหัวข้อ  ton18065 Tue Nov 29, 2011 9:27 pm

ขอบคุณครับ คุณcolt ตอนนี้ขาเริ่มดีขึ้นมากแล้วครับ สำหรับกระรอกตัวนี้น่าจะเป็นกระรอกที่เลี้ยงแล้วหลุดมานะครับ เพราะผมหาข้อมูลแถวบ้านผม จ.อุบลฯ ไม่มีอยู่ในธรรมชาติและตัวกระรอกเองก็ไม่ตื่นคนครับ ไม่ชนกรงเลยครับ อีกประมาณ 2 สัปดาห์ได้จะไปเอาเผือกออกครับแล้วก็จะเลี้ยงไว้เองนะครับ ส่วนกรงก็คิดว่าจะทำให้ขนาด กว้าง 2 เมตร สูง 2 เมตร และลึกประมาณ 1 เมตรให้เขาครับ และตัวนี้เป็นตัวผู้ครับ ส่วนเรื่องอาหารผมลองให้กิน กล้วย ฝรั่ง แอปเปิ้ล ข้าวโพด มะละกอ แต่เจ้าตัวนี้ชอบกินกล้วยมากครับวันหนึ่งหมดประมาณ3-4ลูกครับ ไว้วันหลังผมจะถ่ายรูปมาให้ดูนะครับ

ton18065

ขอคำแนะนำเรื่องพญากระรอกดำ Empty สวัสดีครับ ขอออก คห. แบบสเน็กๆ ฟิชๆ นะครับ

ตั้งหัวข้อ  colt Sat Nov 26, 2011 10:15 am

ไม่ทราบว่า กระรอกที่ท่านได้มา เป็นกระรอกป่า หรือ กระรอกที่คนเลี้ยง เขาทำหลุดมาครับ

ถ้าเป็นกระรอกป่า มันคงดิ้นป่าช้าแตกครับ ถ้าเป็นกระรอกเลี้ยง ก็จะนิ่งกว่าและเชื่องกว่าครับ

กระรอกตัวนี้ ถือว่าโชคดีมากเลยนะครับ ที่มาเจอคนใจบุญ ยังไงๆ ก็ขอให้มันหายไวๆ นะครับ

โดยธรรมชาติแล้ว เมื่อกระดูกหัก มันก็จะติดเองได้ แต่ถ้าไม่เข้าเฝือกให้ อาจจะผิดรูปได้ครับ

เมื่อมันหายดีแล้ว ก็แล้วแต่ท่านครับ ว่าจะปล่อยคืนสู่ป่า หรือจะเลี้ยงมันไว้ ถ้าท่านจะเลี้ยงไว้

กรงขนาดใหญ่ มันย่อมดีกว่ากรงขนาดเล็กอยู่แล้วครับ ถ้าพื้นที่บ้านเอื้ออำนวย ก็จัดใหญ่เลยครับ

อาหารของมัน ก็ผลไม้ทุกชนิดครับ ถ้ามันไม่กิน ก็เอาออกครับ เพราะว่าบางตัวกิน บางตัวไม่กินครับ

ตอนนี้อาการมันเป็นอย่างไรบ้างครับ เล่าสู่กันฟังได้นะครับ

colt

ขอคำแนะนำเรื่องพญากระรอกดำ Empty ขอคำแนะนำเรื่องพญากระรอกดำ

ตั้งหัวข้อ  ton18065 Thu Nov 17, 2011 8:04 pm

สวัสดีครับ พี่ๆ ทุกท่านครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ที่ไ้ด้เจ้าพญากระรอกดำมาแบบไม่ได้ตั้งตัวเลยครับ เลยรบกวนพวกพี่ๆ ทุกท่านช่วยให้คำแนะนำในการดูแลรักษาและเลี้ยงด้วยครับ
เมื่อวานวันที่ 16 พ.ย. 54 ผมเห็นคนงานในโกดังจับได้เจ้าพญากระรอกดำได้ แต่ทุกคนไม่รู้จักและคนงานจะเอาไปกินผมเลยขอเอาไปรักษาและเลี้ยงไว้ไม่อยากให้เอาไปกิน ซึ่งตอนแรกทุกคนนึกว่าเป็นอีเห็น ผมจึงหาข้อมูลของอีเห็นในเนทก็ไม่ใช่ พอดีมาเจอข้อมูลของเวปนี้ถึงได้รู้ว่าเป็นพญากระรอกดำ ซึ่งเป็นกระรอกพันธุ์ใหญ่และหายาก แต่ผมยังไม่เคยเลี้ยงสัตว์จำพวกกระรอก จึงอยากขอคำแนะนำจากพวกพี่ๆ ในการเลี้ยงดูเขาให้ดีต่อไปครับ เกือบลืมบอกว่าตอนที่คนงานกระโดดตะคุบจับเขากับกองเหล็กทำให้ขาหลังด้านซ้ายเขาหักครับ จึงขอคำแนะใจการดูแลเรื่องอาหารการกินและการดูแลรักษาเขาให้หายดีมีดังนี้ครับ
1. ขาหักผมได้นำไปหาสัตว์แพทย์ และได้เข้าเฝือกอ่อนให้แล้วครับ สัตว์แพทย์นัดเอาเฝือกออกอีกประมาณ 1 เดือน ผมไม่ทราบว่าจะต้องทำอะไรเพิ่มหรือเปล่าครับ
2. อาหารตอนนี้ผมให้เขากิน กล้วย,มะละกอ,ข้าวโพดดิบ,เมล็ดทานตะวันและน้ำเปล่า ไม่ทราบว่าเขากินอะไรได้อีกบ้างครับ และต้องมีอาหารเสริมอย่างอื่นด้วยหรือเปล่าครับ
3. เรื่องขนาดกรงเลี้ยงไม่ทราบว่าควรเป็นขนาดเท่าไรดีครับ ตอนนี้พักฟื้นผมให้อยู่ใจกรงหนอนขนาดใหญ่ที่เพาะนกพักฟื้นก่อนครับ รอถอดเฝือกกรงเลี้ยงก็คงทำเสร็จ
รบกวน พี่ๆ ทุกท่านช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณทุกท่านครับ

ton18065

ขึ้นไปข้างบน