พญากระรอก
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

พญากระรอกเหลือง

5 posters

Go down

พญากระรอกเหลือง Empty Re: พญากระรอกเหลือง

ตั้งหัวข้อ  อัญมณีบนกิ่งไม้ Thu Oct 28, 2010 10:31 am

เข้ามาโพส ตอบ แต่กระทู้ของตัวเองเท่านั้น
ไม่เคยออกความเห็นใดๆ ในกระทู้คนอื่นเลย
แล้วอย่างนี้ จะแลกเปลี่ยนความรู้กันได้อย่างไร
คุณธนินทร์คะ

อัญมณีบนกิ่งไม้

ขึ้นไปข้างบน Go down

พญากระรอกเหลือง Empty Re: พญากระรอกเหลือง

ตั้งหัวข้อ  ธนินทร์ ด่านกุล Tue Oct 26, 2010 6:54 pm

[img]พญากระรอกเหลือง Img3358j[/img][img]พญากระรอกเหลือง Img3379e[/img]

ฝีมือถ่ายลูกชายเอามาอวดครับ

ธนินทร์ ด่านกุล

ตั้งหัวข้อ  ธนินทร์ ด่านกุล Thu Sep 02, 2010 10:20 pm

[url=พญากระรอกเหลือง Copyofdscf0434]พญากระรอกเหลือง Copyofdscf0434[/url]

พญากระรอกเหลือง Empty พญากระรอกเหลืองตอนหน้าร้อน

ตั้งหัวข้อ  ธนินทร์ ด่านกุล Thu Mar 18, 2010 9:19 am

ใครมีปัญหาเกี่ยวกับเมื่อถึงหน้าร้อนแล้วพวกแมลงโดยเฉพาะผึ้งจะมากินผลไม้ร่วมกับกระรอกหรือไม่ครับ ของผมเริ่มมากันแล้วยิ่งวันยิ่งเยอะขึ้น
ใครมีวิธีป้องกันบ้างครับ หน้าร้อนที่ผ่านมาหลายๆครั้งใช้ยาฉุนที่ใช้สูบยาเผาไล่ไปได้ประมาณอาทิตย์ก็กลับมาอีกมันเสียเวลาครับ ไม่อยากใช้
ยาฆ่าแมลงกลัวมีสารตกค้างครับ.[img]พญากระรอกเหลือง Dscf0429p[/img]

พญากระรอกเหลือง Empty พญากระรอกของผม

ตั้งหัวข้อ  ธนินทร์ ด่านกุล Wed Jan 20, 2010 12:15 pm

[img]พญากระรอกเหลือง Img3377m[/img]

ตั้งหัวข้อ  m_girl Tue Nov 10, 2009 11:16 am

ก็บอกให้ละเอียดทุกขั้นตอนสิค่ะ

m_girl

ตั้งหัวข้อ  sq king Mon Nov 09, 2009 7:03 pm

ยังมีอีกวิธีนะครับ แต่ก้อไม่แนะนำเหมือนกันคือวิธีการผสมเทียม ซึ่งสามารถทำได้ แต่โอกาสที่จะติดก้อจะได้แค่50-50
ข้อเสียของวิธีนี้ก้อคือ ตัวผู้จะต้องโดนวางยาเผื่อรีดน้ำเชื้อ ซึ่งถ้าให้เกินขนาด หรือทำในขณะที่กระรอกไม่แข็งแรง อาจจะทำให้เสียชีวิตได้ครับ

sq king

พญากระรอกเหลือง Empty พญากระรอกเหลือง

ตั้งหัวข้อ  i joiy Mon Nov 09, 2009 2:57 pm

สวัสดีครับคุณธนินทร์ โดยเฉลี่ยเค้ามีอายุประมาณ10-12ปีนี่ครับ เท่าที่คุณธนินทร์บอกมาเค้าน่าจะอายุเยอะพอสมควรครับ ไม่รู้ว่าคุณธนินทร์เคยลองวิธีนี้ดูหรือยังครับ เริ่มจากก่อนที่เค้าจะเป็นสัตว์เล็กน้อยเราควรถ่ายพญาติให้เค้าก่อนสัก2ครั้งครับ คือถ่ายครั้งแรกแล้วทิ้งไว้ประมาณ5-7วันค่อยถ่ายครั้งที่2 จากนั้นก็ควรบำรุงด้วยอาหารเสริมครับจำพวกไข่สดและหนอนแล้วก็ให้ถั่วลิสงดิบๆให้เค้ากินเล่นครับ ส่วนในน้ำดืมของเค้าต้องผสมยากระตุ้นให้เค้าดื่มด้วยครับเพื่อเร่งในการผสมให้เค้า แต่ผมกังวนว่าเค้าอายุเยอะแล้วการใช้ยากระตุ้นแม่พันธุ์จะโทรมมากครับ อันนี้คุณธนินทร์ต้องคิดดีๆน๊ะครับ การใช้ยากระตุ้นขอให้เป็นหนทางสุดท้ายน๊ะครับ ขอแค่นี้ก่อนน๊ะครับแล้วค่อยคุยกันใหม่ครับ อ่อ....ถึงคุณ m_girlขอบคุณครับสำหรับระเบิดที่จุดไว้ครับ ผมไม่มีความลับหรอกครับ เพียงแต่บางกรณีที่มีความจำเป็นต้องใช้ยาช่วย ผมก็ไม่อยากให้คนอื่นรู้เพราะมันอันตรายครับ ถ้าเกิดคนที่เค้าเพิ่งจะเริ่มเลี้ยงหรือคนที่เค้าเพาะเพื่อขายอย่างเดียวเค้าเอาไปทำตามโดยไม่รู้ถึงขั้นตอนการให้ยา แล้วเกิดพ่อพันธุ์แม่พันธุ์เค้าตายขึ้นมาล่ะ คุณคิดว่าบาปไหมครับ? คนเลี้ยงสัตว์ แค่เห็นสัตว์ที่เค้าเลี้ยงไม่กินอาหารก็กังวนมากพอแล้วครับ ถ้าเกิดเค้าตายขึ้นมาโดยน้ำมือของคนที่เลี้ยงเองล่ะ จะรู้สึกอย่างไรครับแฟร์ไหมครับ ผมยินดีตอบทุกคำถามถ้าผมรู้ ถ้าผมไม่รู้ก็จะถามพวกเพื่อนๆให้ครับ แต่คำถามบางคำถามถ้าตอบไปแล้วมีผลเสียกับคนที่ไม่รู้ขั้นตอนในการปฎิบัติผมก็รู้สึกไม่ดีเหมือนกันครับ ขอโทษที่พูดตรงๆ แค่นี้ก่อนน๊ะครับ ยินดีที่ได้รู้จักครับ

i joiy

พญากระรอกเหลือง Empty พญากระรอกเหลือง

ตั้งหัวข้อ  ธนินทร์ ด่านกุล Mon Nov 09, 2009 11:41 am

ใจเย็นๆหน่อยครับปกติผมเป็นคนชอบแลกเปลี่ยนความรู้อยู่แล้วค่อยๆคุยกันนะครับ ขอบอกอีกครั้งถ้าท่านใดต้องการพูดคุยก็สามารถโทรมาได้ครับ เกี่ยวกับกระรอกของผมได้มาจากทางใต้สุดแดนสยาม ได้มาเป็นกระรอกที่โตแล้วถึงตอนนี้ก็เป็นเวลา 10ปีแล้วเห็นจะได้ที่เลี้ยงมา โดยได้มาก่อนเป็นตัวเมียแล้วหลังจากนั้นอีก 6 เดือนก็ได้ตัวผู้ ตอนได้ตัวผู้มาใหม่ๆไม่ได้เทียบกันเลยพอดีเป็นวันหยุดยาวสามวันไม่ได้ไปเที่ยวไหนก็เลยเสี่ยงดูว่ามันจะกัดกันหรือไม่ ถ้ามันกัดกันก็ตั้งใจจับออกเลยทันทีปรากฎว่ามันไม่กัดกัน เลยปล่อยไปเรื่อยๆจนถึงปัจจุบัน ในช่วงที่เลี้ยงมาเคยเห็นมันผสมพันธุ์กันเหมือนกันแต่ก็ไม่ได้ลูกครับ ตัวเมียจะเชื่องกว่าตัวผู้สามารถป้อนอาหารที่ปากได้แต่ไม่สามารถจับตัวได้ สรุปง่ายๆไม่เชื่องกว่าพญากระรอกดำที่สามารถจับตัวเล่นได้ ที่บอกได้เพราะที่บ้านพญากระรอกดำก็มีครับ ส่วนเรื่องอาหารนั้นก็ผลไม้ตามฤดู ทุกอาทิตย์เสริมด้วยหนอนนกครับ กรงเลี้ยงเป็นแบบกรงยกพื้นขนาด 1x1x1.5 เมตร ที่ใช้กรงยกพื้นเพราะเศษอาหารที่เหลือจากการกินจะหล่นที่พื้นด้านหลังสามารถเก็บกวาดทุกวันตอนเย็นไม่สกปรก พฤติกรรมที่สังเกตุเห็นทุกๆวัน(วันหยุดเท่านั้น)กินอาหารปริมาณมากตอนเช้า จากนั้นก็นอนตากแดดช่วงสิบโมงถึงเที่ยง จากนั้นก็มีการเล่นกระโดดไปมาถึงประมาณบ่ายแก่ แล้วก็กินต่อแต่ไม่มากนักสลับกับนอนพักผ่อนแล้วก็เข้านอนตอนประมาณห้าโมงเย็น จากนั้นถ้าเราเปิดกรงเข้าไปเก็บเศษอาหารที่หล่นอยู่ก็สามารถทำได้โดยกระรอกจะไม่ออกมาจากโพรงเลยหรือถ้ามีเสียงดังแค่ไหนก็ไม่ออกจากโพรงเช่นเดียวกัน สิ่งที่ขาดไม่ได้ภายในกรงเลี้ยงคือน้ำสะอาดโดยต้องเปลี่ยนทุกวัน และอีกอย่างคือคอนไม้ที่มีความแข็งและเหนียวเพราะกระรอกจะกัดทุกวันหลังจากกินอาหารตอนเย็นแล้ว
ข้อมูลคร่าวๆนะครับที่บอกกล่าวขออนุญาติทำงานก่อน.
พญากระรอกเหลือง Dscf0421n

ตั้งหัวข้อ  m_girl Mon Nov 09, 2009 8:27 am

ทราบว่าเว็บนี้ทำเพื่อแลกเปลี่ยนข้อมูลไม่ใช่เหรอค่ะ... แต่ปัญหาของพี่ธนินทร์กลับเป็นการติดต่อทางอีเมล์ส่วนตัว...
ก้อเลยไม่ได้แชร์ความรู้ให้คนที่มีปัญหาเหมือนกัน... แบบนี้ดูไม่แฟร์เลยนะค่ะ... bom

m_girl

ตั้งหัวข้อ  i joiy Sun Nov 08, 2009 1:05 pm

สวัสดีครับคุณธนินทร์ ข้อมูลที่ให้มาน้อยจังครับ เอาเป็นว่าเท่าที่ดูจากในรูป ลักษณะเค้าก็น่าจะสมบูรณ์น๊ะครับ แต่อยากรู้ข้อมูลเพิ่มเติมหน่อยครับ คือ เค้าอายุกี่ปีครับ แล้วเลี้ยงรวมกันหรือเปล่า ตอนได้เค้ามา มาตัวเดียวหรือเป็นคู่ครับ อาการแบบนี้ของเพื่อนเคยเจอครับพอจะมีทางแก้ไขได้ครับ แต่ต้องมีข้อมูลของเค้าก่อน ถ้ายังไงส่งข้อมูลทาง MAIL ดีกว่าครับสะดวกกว่า

i joiy

ตั้งหัวข้อ  sq king Fri Nov 06, 2009 11:01 pm

ปกติแล้วธรรมชาติของพญากระรอก ตัวเมียจะเป็นผู้เลือกคู่ถ้ามันไม่ชอบหรือถูกใจต้วผู้ที่มี ยังไงก้อไม่มีทางได้ลูกหรอกครับ ต้องลองสลับคู่ดู

sq king

ตั้งหัวข้อ  ธนินทร์ ด่านกุล Fri Nov 06, 2009 9:38 pm

ที่บ้านมีพญากระรอกเหลืองอยู่คู่หนึ่ง มีใครเลี้ยงอยู่บ้างครับต้องแลกเปลี่ยนความรู้เพราะเลี้ยงนานแล้วยังไม่ออกลูกเลยรบกวนโทรกลับด้วยครับ 081-7000419 ธนินทร์[img]URL=https://2img.net/r/ihimizer/i/img1460g.jpg/]พญากระรอกเหลือง Img1460g[/URL]พญากระรอกเหลือง W979[/img]

ขึ้นไปข้างบน