พญากระรอก
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง

4 posters

Go down

รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Empty ชัดเจนครับ

ตั้งหัวข้อ  colt Tue Mar 15, 2011 12:42 pm

ขอบพระคุณมากครับ ที่กรุณาแนะนำครับ

กลิ่นที่ผมพูดถึง น่าจะเป็นกลิ่นเฉพาะตัว

ไม่ใช่มูลและของเสีย ที่มันขับถ่ายครับ

colt

ขึ้นไปข้างบน Go down

รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Empty กลิ่นกระรอก

ตั้งหัวข้อ  ธนินทร์ ด่านกุล Thu Mar 03, 2011 7:31 pm

สัตว์เลี้ยงทุกชนิดที่มีการขับถ่ายบ่อยๆในสถานที่เดียวหนีไม่พ้นเรื่องความสกปรกรวมทั้งเรื่องกลิ่นด้วยเป็นของคู่กัน
ในสิ่งที่ถามผมนั้นผมของบอกในส่วนที่ผมเลี้ยงก็แล้วกันเพราะข้อแม้หรือข้อจำกัดไม่เหมือนกัน ถ้าเห็นว่า
สามารถนำไปประยุกต์ใช้ได้ก็ขอให้นำไปใช้นะครับ
กรงของผมเป็นกรงที่ยกสูงจากพื้นคอนกรีตเวลาเศษอาหารหรือของขับถ่ายของกระรอกก็จะหล่นสู่ข้างล่าง เวลากลับจากที่ทำงาน
ตอนเย็นหรือตอนค่ำนั้น กระรอกจะเข้านอนหมด ผมก็จะทำการเก็บเศษต่างๆที่พื้นและในกรงให้หมด แล้วทำการล่างพื้นคอนกรีต
ทุกวัน นอกจากวันไหนที่ติดธุระก็ไม่ได้ทำบ้างแต่ก็เป็นส่วนน้อยครับ แล้วทุกวันอาทิตย์ ก็ใช้สาร EM ผสมน้ำลาดที่พื้น
รวมทั้งใช้ฉีดไปที่พื้นกรงและตามคอนไม้ที่กระรอกชอบปีนป่าย สาร EM นี้ไม่เป็นอันตรายกับสิ่งมีชีวิตครับ.

[img]รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Dscf0419i[/img]

ธนินทร์ ด่านกุล

รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Empty กลิ่นของพญากระรอกดำครับ

ตั้งหัวข้อ  colt Sat Feb 26, 2011 12:01 pm

ไม่ทราบว่าท่านธนินทร์ ด่านกุล มีวิธีลดกลิ่นของพญากระรอกดำอย่างไรบ้างครับ

colt

รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Empty ชัดเจนมากครับ

ตั้งหัวข้อ  colt Tue Jan 18, 2011 12:00 pm

ขอบพระคุณท่าน ธนินทร์ ด่านกุล ที่กรุณาให้ความรู้ครับ

colt

รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Empty การเลี้ยงพญากระรอก

ตั้งหัวข้อ  ธนินทร์ ด่านกุล Mon Nov 22, 2010 8:19 pm

สวัสดีครับคุณ Colt และผู้อ่านทุกคน
พูดถึงการเลี้ยงหรือมีไว้ครอบครองในตระกูลพญากระรอกทั้งบินได้และบินไม่ได้นั้น ถ้าไม่ขึ้นทะเบียนถือว่าผิดกฎหมายครับ
เพราะตระกูลพญากระรอกจัดเป็นสัตว์ป่าคุ้มครอง ถ้าเจ้าหน้าที่พบเห็นสามารถจับยึดและปรับได้ตามกฎหมายครับ
ส่วนที่ถามผมว่าสามารถขึ้นทะเบียนหรือฝังไมโครชีฟได้อีกหรือไม่ผมจะขอตอบเป็นข้อๆ ( ในส่วนของผมนะครับ )
1. ในปีพ.ศ. 2535 รัฐบาลขณะนั้นยังเป็นกรมป่าไม้อยู่ไม่ได้แยกเป็นกรมอนุรักษ์ๆ กับกรมป่าไม้เหมือนปัจจุบัน
มีการแจ้งให้ประชาชนไปแจ้งว่าใครมีสัตว์ป่าที่ครอบครองอยู่เพื่อลงทะเบียน มีระยะเวลาประมาณ 3 หรือ 6 เดือนผมจำไม่ได้ครับ
ขณะนั้นผมก็ไปแจ้งกับเขาเหมือนกันก็ได้ใบแจ้งสัตว์ป่ามาหนึ่งใบประมาณกระดาษ A4 ในรายละเอียดก็มีว่าเรามีสัตว์ป่าชนิดใดบ้าง
กี่ตัว,เป็นแบบสอบถามแบบหยาบๆ จากนั้นทางกรมป่าไม้บอกว่าจะติดต่อกลับไปเพื่อเข้ามาสำรวจสัตว์ป่าของเราจริงๆต่อไป
ก็ไม่มีการติดต่อเลยจากกรมป่าไม้จนกระทั่ง.
2. ในปีพ.ศ. 2545 รัฐบาลมีการประกาศอีกว่าให้ใครที่มีสัตว์ป่าไปแจ้งอีก ซึ่งขณะนั้นกำลังมีสัตว์ป่าบ้างประเภทที่สามารถเลี้ยงได้
เช่น กวาง,เก้ง เป็นต้น เมื่อผมไปถึงก็ยื่นใบแจ้งเดิมที่เคยแจ้งไว้ให้เจ้าหน้าที่ดูก็มีการสักถามมากขึ้นกว่าเก่ากว่าตอนแรกมาก จนจบ
ผมก็ได้ใบแจ้งมาหนึ่งใบเหมือนเดิมแต่ดูดีกว่าใบแรกครับ ใบเก่าเจ้าหน้าที่ก็ยึดไป ผมก็ลืมถามไปว่าถ้าผมไม่มีใบแจ้งเก่าอยู่จะรับแจ้งหรือเปล่า
ใครรู้ข้อนี้กรุณาตอบด้วยนะครับ จากนั้นประมาณเกือบ 2 ปีก็มีการติดต่อจากกรมๆมาว่าจะเข้ามาสำรวจและฝังไมโคชีฟให้ ตอนแรกก็ดีใจว่า
กระรอกของเราจะได้ถูกต้องเสียที่ แต่พอมาคิดอีกทีตอนนั้นโกหกว่ามีสัตว์ป่าอย่างอื่นด้วยแต่จริงๆไม่มีเลยทำอย่างไรดีเขาจะหาว่าเราโกหก
หรือเปล่า อีกอย่างตอนที่คุยกับคนที่จะมาสำรวจมีรายละเอียดว่าเจ้าของต้องจับตัวกระรอกเพื่อฝังไมโครชีฟเอง เพราะถ้ากระรอกหลุดหรือ
ช็อกตายเราซึ่งเป็นเจ้ากระรอกเป็นผู้กระทำเองครับ คิดมากอยู่หลายวันสุดท้ายก็ถึงวันนัดต้องเอาคนงานที่ทำงานมาช่วยด้วย กว่าจะเสร็จก็เหนื่อยเหมือนกัน
ทางเจ้าหน้าที่เขาก็ดีนะครับเป็นห่วงมีการโทรกลับมาถามเราด้วยว่าหลังจากฝังแล้วมีอาการข้างเคียงหรือเปล่ายังกินอาหารดีอยู่หรือเปล่า
หลังจากนั้นประมาณหนึ่งเดือนก็มีการติดต่อกลับมาอีกครั้งให้ผมไปรับใบอนุญาติตัวจริงจากกรมๆครับ ผมดีใจมากครับที่กระรอกผมถูกต้อง
เสียที ใบมีลักษณะเป็นกระดาษ A3 พับครึ่งในนั้นเขียนละเอียดทั้งหมด รวมถึงเบอร์ไมโครชีฟด้วย ส่วนสัตว์ป่าที่เราแจ้งแต่ไม่มีตัวตนเจ้าหน้าที่
ก็แทงว่าไม่มีตัวตนไม่ออกใบอนุญาติให้ถึงว่าไม่มีการสำรวจ
3. ส่วนปัจจุบันสามารถแจ้งได้อีกหรือไม่ ผมลองสอบถามดูแล้วครับถ้าไม่มีต้นตอว่าเป็นกระรอกที่เกิดจากการเพาะพันธุ์ ไม่สามารถแจ้งได้ครับ
สุดท้ายไม่ต้องกังวลนะครับผู้ที่เลี้ยงอยู่ถ้าเราไม่.......จนเกินไปผมว่าคงไม่............หรอกครับ.

รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Empty ขออนุญาตเรียนถามท่านธนินทร์ครับ

ตั้งหัวข้อ  colt Sat Nov 20, 2010 1:40 pm

ไม่ทราบว่า ในขณะนี้ ยังสามารถขึ้นทะเบียนและฝังไมโคชีฟได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

colt

รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Empty ถึงคุณอัญมณี

ตั้งหัวข้อ  ธนินทร์ ด่านกุล Thu Oct 28, 2010 6:53 pm

ถึงคุณอัญมณีบนกิ่งไม้และผู้ที่กำลังอ่านอยู่นะครับ ก่อนอื่นก็ขอสวัสดีและยินดีที่ได้รู้และขอขอบคุณที่ติชมมา ในส่วนตัวของผมนั้นคิดว่าการแลกเปลี่ยนความรู้นั้นเป็นสิ่งที่ดีมากครับ
แต่เหตุที่ผมไม่ค่อยแสดงความคิดเห็นมากนัก ก็เพราะคิดว่าตัวเองไม่ค่อยรู้จริงเกิดตอบไปแล้วไม่ใช่ คนที่เขารู้จริงอ่านแล้วจะคิดว่าผมมั่วจะเสียผู้ใหญ่เปล่าๆ แต่เท่าที่มีเวป
นี้มาผมจำได้ว่าผมก็โพส์ลงหลายอย่างให้แล้วนะครับ แล้วก็ลงชื่อจริงด้วยสามารถตรวจสอบได้ อันที่จริงคนก็รู้จักผมก็เยอะเหมือนกันทุกคนรู้จักผมดีว่าเป็นอย่างไร
ถ้ามีข้อสงสัยหรือต้องการแลกเปลี่ยนความรู้กันสามารถโทรมาได้นะครับ ไม่ต้องพิมพ์ให้เสียเวลาและจะได้รายละเอียดมากกว่าด้วยครับ แต่รบกวนเป็นเวลาหลังเลิกงานแล้ว
เพราะเดี๋ยวคุยเรื่องกระรอกเวลาทำงานลูกน้องจะขำเอา เรื่องงานทำเป็นดุเรื่องกระรอกไม่เห็นดุเลย ( ก็ของมันชอบใช่ไหมครับ )
ผมเองเลี้ยงพญากระรอกมา 13 ปีแล้วธันวานี้ก็ครบ 14 ปี มีพญากระรอกดำทั้งหมด 7 ตัว พญากระรอกเหลือง 2 ตัว ทุกตัวขึ้นทะเบียนและฝังไมโคชีฟหมดแล้ว
ส่วนกระรอกเล็กอีกไม่ต้องพูดถึงว่ากี่ตัวสายพันธุ์อะไรบ้าง จนเมียจะไล่ไปนอนกับกระรอกอยู่แล้ว ด้วยความรู้และประสบการณ์แค่นี้ผมคิดว่าน่าจะตอบคำถามในบ้างข้อได้หรือให้ความ
คิดเห็นได้ แต่ก็นั้นละครับความรู้มันไม่สิ้นสุดสิ่งที่ผมรู้อาจจะไม่ใช่ก็ได้และต้องมีคนที่รู้จริงกว่าผมใช่ไหมครับ.

รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Empty Re: รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง

ตั้งหัวข้อ  อัญมณีบนกิ่งไม้ Thu Oct 28, 2010 10:35 am

เข้ามาโพส ตอบ แต่กระทู้ของตัวเองเท่านั้น
ไม่เคยออกความเห็นใดๆ ในกระทู้คนอื่นเลย
แล้วอย่างนี้ จะแลกเปลี่ยนความรู้กันได้อย่างไร
คุณธนินทร์คะ

อัญมณีบนกิ่งไม้

รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Empty ตัวผู้ที่บ้าน

ตั้งหัวข้อ  ธนินทร์ ด่านกุล Wed Feb 17, 2010 8:51 am

[url=รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Img3294lz]รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Img3294lz[/url]

รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Empty Re: รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง

ตั้งหัวข้อ  ratufa Sun Feb 14, 2010 11:35 am

-ขอรูปน่ารักๆเพิ่มอีกครับ เป็นกระรอกที่ผมใฝ่ฝันอยากจะเห็นมานาน

ratufa

รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Empty รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง

ตั้งหัวข้อ  ธนินทร์ ด่านกุล Sat Jan 09, 2010 9:43 am

[img]รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง Dscf0438รูปสวยๆพญากระรอกเหลือง W192[/img]

ขึ้นไปข้างบน