พญากระรอก
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

มือใหม่กำลังหาข้อมูลครับผม

2 posters

Go down

มือใหม่กำลังหาข้อมูลครับผม Empty ตอบคุณ Classicman

ตั้งหัวข้อ  i-joiy Sun Apr 04, 2010 1:17 pm

สวัสดีครับ ถ้าอยากจะเลี้ยงเค้า ผมว่าตัวผู้หรือตัวเมียก็ได้ครับ ส่วนจะเชื่องหรือไม่นั้นขึ้นอยู่กับคุณมากกว่าครับ กระรอกแต่ละตัวนิสัยก็ต่างกัน ข้อสำคัญคุณให้ความรักกับเค้ามากแค่ไหน ถ้าคุณมีเวลาให้กับเค้าเยอะการสือสารระหว่างคุณกันเค้าก็จะเข้าใจกันได้ดี แต่ถ้าคุณไม่มีเวลาให้เค้าก็อย่าหวังว่าเค้าจะเชื่องอย่างที่เราอยากให้เป็นเลยครับ และถ้าหากจะหากระรอกมาเริ่มเลี้ยงก็ควรจะหากระรอกอายุ2เดือนขึ้นไป เพราะช่วง2เดือนเค้าจะอย่านม ก็จะพอดีกับเราต้องป้อนอาหารเสริม ช่วงนี้แหละครับที่จะเกิดความสัมพันธ์ระหว่างคุณกับเค้า ฝึกให้เค้าจำเสียงคุณเวลาคุณป้อนอาหาร สังเกตุดูว่าเค้าชอบอาหารประเภทไหน ผลไม้อะไร ข้อสังเกตุมีเยอะครับค่อยๆศึกษาไป แล้วคุณจะเข้าใจเอง อ่อ...ผมอยากจะบอกคุณคุณClassic นิดนึง กระรอกกลุ่มนี้มีจำนวนน้อยมากครับ ถ้าคิดจะเลี้ยงเพียงเพราะเหตุผลว่า เค้าสวย หรืออยากเลี้ยง ผมว่าอย่าเลยครับ แต่ถ้าคุณเลี้ยงด้วยความรัก ด้วยความผูกพันธ์ ผมยินดีครับ ความสุขไม่ใช่เพราะมีเค้าไว้ในครอบครอง แต่ความสุขเกิดจากมีเค้าเป็นส่วนหนึ่งของชีวิตคุณมากกว่า สวัสดีครับ

i-joiy

ขึ้นไปข้างบน Go down

มือใหม่กำลังหาข้อมูลครับผม Empty มือใหม่กำลังหาข้อมูลครับผม

ตั้งหัวข้อ  Classicman Tue Mar 30, 2010 9:27 am

สวัสดีครับพี่ๆๆ ทุกท่าน คือผมกำลังหาข้อมูลเผื่อที่จะเกิมต้นเลี้ยงนะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ

1. ถ้าจะเลี้ยงแบบตัวเดียว ไม่ทราบว่าเพศผู้หรือว่าเพศเมียจะเชื่องกว่ากันครับ
2. พญากระรอกสายพันธ์ไหน เลี้ยงให้เชื่องกว่ากันครับ
3. ถ้าจะหาซื้อมาเลี้ยงไม่ทราบว่าจะซือมาตอนเขาอายุเท่าไรถึงจะเลี้ยงให้เชื่องได้มากที่สุดครับ
4. ตอนช่วงไหนจะหาซื้อได้ง่ายที่สุดครับ (ฤดูอะไรที่จะหาลูก ๆ เขามาเลี้ยงง่ายที่สุด)

ขอบคุณมากนะครับ สำหรับผูแนะนำ

Classicman

ขึ้นไปข้างบน Go down

ขึ้นไปข้างบน