พญากระรอก
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

วิธีเลี้ยงกระรอกสามสี

5 posters

Go down

วิธีเลี้ยงกระรอกสามสี Empty ขออนุญาตออก คห. บ้างนะครับ

ตั้งหัวข้อ  guy Wed Jul 14, 2010 1:47 pm

อาหารหลากหลายดี แต่ว่าการผสมกันแบบนี้

อาหารจะเสียง่าย และเร็วขึ้นครับ

เคยสังเกตุไหม๊ ว่าทำไมสุนัขจรจัด หรือหมาวัด

ทำไมมันถึงไม่เจ็บไม่ป่วย ทำไมมันถึงทรหดอดทน

กว่าหมาราคาแพงๆ ที่เลี้ยงดูกันอย่างดีครับ ???

Laughing Laughing Laughing

guy

ขึ้นไปข้างบน Go down

วิธีเลี้ยงกระรอกสามสี Empty ขอแจมด้วยคนครับ

ตั้งหัวข้อ  DARK-BRIGHT2010 Sat Jul 10, 2010 11:59 pm

ผมไม่ทราบว่าที่คุณ joe อธิบายมาน่ะ กระรอกหรือเด็กทารกครับ กระรอกสามสีเค้าเลี้ยงไม่ยากขนาดนั้นหรอกครับ ให้ผลไม้ตามฤดูก็พอครับ ส่วนอาหารที่คุณบอกมา เค้าจะเสริมช่วงก่อนฤดูผสมพันธุ์เล็กน้อยครับ ผมว่าคุณjoeลองสังเกตุกระรอกในธรรมชาติดูสิครับ เค้าไม่มีอาหารอย่างที่คนjoeให้หรอกครับ ที่คุณเลี้ยงและใส่ใจน่ะผมว่าดีครับ แต่มันจะเสียกระรอกครับ กระรอกเค้ากินเยอะช่วงเช้าครับ พอบ่ายแก่ๆให้อาหารที่เค้าแทะเล่นนิดๆหน่อยๆก็พอครับ อย่าเอาความหวังดีของเราไปทำร้ายเค้าเลยครับ

DARK-BRIGHT2010

วิธีเลี้ยงกระรอกสามสี Empty วิธีเลี้ยงกระรอกสามสี

ตั้งหัวข้อ  joe Sat Jul 10, 2010 4:48 pm

เนื่องจากตอนนี้กระรอกผมอายุได้ ประมาณเกือบ 10 เดือน อาหารเช้าผมจะให้เป็นนมอุ่นๆ ประมาณ 15cc./ตัว (นมทารกที่ปราศจากนมวัว+ซีรีแล๊ค)
-ช่วงสายผมจะให้เป็นอาหารที่ปรุงให้นกซึ่งจะประกอบไปด้วยผักและผลไม้รวมถึงถั่วต่างๆหลากหลายชนิด
-ช่วงบ่ายผมจะให้กินผัก จำพวกมะเขือใหญ่ แครอท ถั่วฝักยาว แตงกวาบ้างเล็กน้อย(ทุกอย่างจะแช่ด่างทับทิมและล้างสะอาดทุกครั้ง)
-มื้อเย็นจะให้ฝรั่งประมาณ 1/8ลูก ต่อตัวและข้าวโพดดิบ หั่นเป็นท่อนให้กระรอกแทะกินเอง
ซึ่งอาหารจำพวกข้าวสุกและขนมปัง(ตามรูปในลิ้งค์)ผมก็ให้กินบ้างแต่ปริมาณที่น้อยมากๆ ครับ(เพราะส่วนมากกระรอกไม่ชอบกิน)
ส่วนอาหารแห้งที่ผมใส่ไว้ในกรงตลอด มีข้าวเปลือก ถั่วเขียว แดง ฮวยมั๊วะ ทานตะวันอีก 4-5ชนิด (แต่ส่วนมากกระรอกก็ไม่ค่อยชอบกิน)
อาหารเม็ดสำเร็จรูปของนก จะมีส่วนผสมของผลไม้และเมล็ดพืชเป็นหลัก มีโปรตีน ประมาณ 18% วิตามินและแร่ธาตุต่างๆ (ที่ร้านค้าอาหารสัตว์เขาแนะนำครับ)
เนื่องจากปัจจุบันยังไม่มีอาหารสำเร็จรูปของกระรอกโดยตรง แต่กระรอกก็ชอบกินเนื่องจากหอมผลไม้มาก
ในระหว่างวันผมจะให้มะพร้าวแบบอ่อนบ้างแก่บ้างที่ติดเนื้อนิดหน่อยผ่าครึ่งลูก ให้กระรอกได้แทะกะลามะพร้าวและนำเปลือกไปสร้างรัง
ส่วนท่อนไม้ที่ใส่ในกรง ส่วนมากจะเป็นไม้ยูคาลิปตัส ซึ่งผมก็เห็นว่ากระรอกชอบแทะเล่น (แทะได้ทั้งวัน)
ผมเลยมีคำถามอยากถามหน่อยครับว่า
1)เราควรให้นมบำรุงกระรอกจนถึงอายุเท่าไรครับ
2)หากกระรอกอ้วนมากๆ ควรให้กินอะไรเพื่อลดความอ้วน
3)กระรอกพร้อมที่จะผสมพันธุ์เมื่ออายุกี่ปี(เนื่องจากผมเห็นกระรอกที่บ้านขึ้นทับกันแล้ว)แต่คิดว่าไม่น่าติดครับเพราะอายุยังน้อยมาก
4)ผมเคยมีโอกาศคุยกับคนที่เพาะพญากระรอกดำ และเห็นว่าเขาได้ลูกเรื่อยๆ เขาบอกว่าให้เสริมด้วยอาหารสุนัขบ้างหรืออาหารแมวไขมันต่ำก็ได้ เป็นไปได้ไหมครับที่กระรอกกินอาหารจำพวกนี้ได้
5)เนื้อมะพร้าวหากให้กระรอกแทะกินเป็นประจำ จะส่งผลให้ขนร่วงหรือเปล่าครับ
6)อาหารจำพวกแมลงหรือสัตว์ที่มีชีวิต ผมไม่สะดวกมากๆที่จะนำไปให้กระรอกกิน หากผมจะเสริมด้วยเปลือกไข่บด แคลเซี่ยมผง หรือแร่ธาตุต่างๆ จะสามารถทดแทนกันได้ไหมครับ
7)ผมอยากได้โปรแกรมการให้อาหารกระรอกครับ ว่าควรให้อะไรกินบ้าง ให้กินวันละกี่ครั้ง จึงจะทำให้กระรอกสมบูรณ์และแข็งแรง
ผมหวังว่า ผมคงจะได้คำตอบจากท่านที่มีประสบการณ์ในการเลี้ยงจากหลายๆท่านนะครับ เพราะผมเองเพิ่งเริ่มหัดเลี้ยงและกำลังศึกษาวิธีการเลี้ยงเพื่อที่จะเพาะพันธุ์
แต่ผมขาดประสบการณ์และทักษะในการเลี้ยงอยู่มากๆ ผมจึงหวังเป็นอย่างยิ่งว่าท่านใดที่มีประสบการณ์โปรดช่วยแนะนำผมด้วยครับ
หากสิ่งใดผิดหรือถูก ก็ว่ากันได้เลยครับ (ผมไม่โกรธครับ) แต่ผมจะถือว่าเป็นพระคุณอย่างยิ่งที่ท่านสละเวลามาตอบและให้ความรู้กับผมครับ
และผมก็ขอขอบคุณสำหรับคำตอบและความเห็นทุกความเห็นครับ.....ขอบคุณครับ

joe

วิธีเลี้ยงกระรอกสามสี Empty Re: วิธีเลี้ยงกระรอกสามสี

ตั้งหัวข้อ  i-joiy Fri Jul 09, 2010 9:33 pm

สวัสดีครับคุณ โจ้ ผมขออธิบายหน่อยน๊ะครับ สิ่งที่คุณโจ้ทำไม่มีถูกหรือผิดหรอกครับ อาหารที่ให้เค้าสุกหรือดิบก็ได้ครับถ้าเค้าหิวยังไงเค้าก็กิน เพียงแต่ขอให้คุณโจ้คิดไว้นิดนึงว่า อาหารตามธรรมชาติที่เค้าเคยกินน่าจะดีกว่าอาหารที่เราคิดว่าเค้าชอบกินน๊ะครับ ส่วนอาหารที่คุณโจ้ทดลองให้เค้า แล้วเค้าอ้วนสมบูรณ์ ขนเป็นมัน แววตาสดใส ผมยินดีด้วยครับ แต่อยากบอกคุณโจ้ว่าในระยะยาวคุณโจ้รู้ไหม๊ว่าอะไรจะเกิดขึ้น เค้าจะหมดความปราดเปรียว ร่างกายไม่แข็งแรง และที่สำคัญโอกาสให้ลูกน้อยมากครับ คุณโจ้ครับผมขอทำความเข้าใจกับคุณโจ้นิดนึงน๊ะ อาหารนกกับอาหารกระรอกมันคนละเรื่องกันครับ นกมีจงอยปากไว้จิกอาหาร กระรอกมีฟันไว้แทะ แล้วอาหารสำเร็จหรืออาหารที่สุกมันจะมีความเหนียวและข้น นกจิกกินแล้วขยอนลงคอ ส่วนกระรอกเค้าแทะครับ ถ้าเป็นอาหารที่คุณโจ้ให้ เมื่อกระรอกกินบ่อยๆอาหารเหล่านั้นจะเกาะที่ฟันเค้า ถ้าติดนานๆบ่อยๆฟันเค้าจะผุ ถ้าผุเฉพาะฟันมันอาจขึ้นใหม่ได้ แต่ถ้ามันผุถึงรากฟันรามไปถึงเหงือกขึ้นมาล่ะ สัตว์ฟันแทะอย่างกระรอกเมื่อเค้าแทะไม่ได้อะไรจะเกิดขึ้นครับ แล้วกระรอกที่ขนมันวาว ไม่ได้แปลว่าเค้าสมบูรณ์น๊ะครับ โดยปกติกระรอกเค้าจะขนมันวาวอยู่แล้วช่วงฤดูผสมพันธุ์ครับไม่ใช่ตลอดทั้งปี เอาง่ายๆคุณโจ้ลองสังเกตุต้นไม้ดูสิครับ ถ้าอยากให้มันผลิดอกออกผลก็ใส่ปุ๋ยเข้าไป แต่หลังจากนั้นมันก็จะโทรมลง กระรอกก็เหมือนกันครับ และผมยินดีมากครับที่คุณโจ้โพสต์ข้อความมาแลกเปลี่ยนความรู้กัน ไม่มีใครถูกหรือผิดหรอกครับ แต่ธรรมชาติจะเป็นตัวกำหนดเองว่าควรหรือไม่ควร สวัสดีครับ...อ่อถั่วลิสง ล้างก่อนครับเลือกเอาเมล็ดที่สมบูรณ์แล้วค่อยให้เค้าแทะเล่นครับ

i-joiy

วิธีเลี้ยงกระรอกสามสี Empty อาหารกระรอก

ตั้งหัวข้อ  joe Wed Jul 07, 2010 10:14 pm

หลังจากที่ผมทดลองให้อาหารที่ปรุงสุกแล้วกับกระรอก ตอนนี้กระรอกผมตัวอ้วนใหญ่และสุขภาพดีมาก ขนเป็นมัน แวววาว ดวงตาสดใส
เห็นหลายๆท่านในบอร์ดแนะนำ ว่าถั่วควรเป็นถั่วดิบ ผมเลยเกิดความสงสัยว่า ถั่วดิบมักจะมีปัญหาเรื่องเชื้อราและสารกันเชื้อราที่มีอยู่ในถั่ว
ผมเลยลองใช้อาหารที่ปรุงสุก เพราะสะดวกเวลาให้อาหาร เนื่องจากผมต้องปรุงอาหารให้นกทุกวันอยู่แล้ว เพราะนกที่ผมเลี้ยงจะกินอาหารจำพวกผลไม้และเมล็ดพืชเป็นหลัก
ส่วนอาหารสำเร็จรูปผมใช้อาหารนกMacawsยี่ห้อสุพรีม จะมีส่วนผสมของผลไม้และเมล็ดพืช(ปราศจากนมวัว)เลยอยากทราบว่า การให้อาหารชนิดนี้จะมีผลต่อกระรอกในระยะยาวไหมครับ http://birdtoday.com/forum/topic/%e0%b8%ad%e0%b8%b2%e0%b8%ab%e0%b8%b2%e0%b8%a3%e0%b8%99%e0%b8%81%e0%b9%83%e0%b8%ab%e0%b8%8d%e0%b9%88%e0%b8%aa%e0%b9%84%e0%b8%95%e0%b8%a5%e0%b9%8c-%e0%b9%82%e0%b8%88%e0%b8%9a%e0%b8%b8%e0%b8%a3%e0%b8%b5%e0%b8%a3%e0%b8%b1%e0%b8%a1%e0%b8%a2%e0%b9%8c

joe

วิธีเลี้ยงกระรอกสามสี Empty ตอบคุณโจครับ

ตั้งหัวข้อ  Admin Sat Jan 09, 2010 5:07 pm

ที่คุณโจถามเรื่องการเลี้ยงโดยละเอียดน่ะ ข้อ1ถึงข้อ3ตามถนัดเถอะครับ แต่ข้อ4จำพวกถั่ว มัน เค้าให้กันตอนดิบๆส่วนฝักทองผมไม่เคยครับ ส่วนข้อ5 ผมว่าคุณโจอุตริไปหน่อยครับถ้าอาหารพวกนั้นให้ได้ผมว่าเอาเป็นพวก ข้าวเหนียว ลาบ ส้มตำเลยดีกว่าครับจะได้รู้เรื่องกันไปเลย ส่วนข้อ6คุณโจดูในเว๊ปเอาเถอะ ผมว่ามีอยู่ประมาณ2คนครับที่เค้าเพาะขาย สำหรับผมไม่มีขายครับ ....และต้องขอโทษด้วยครับที่ตอบในบอร์ดช้าไปหน่อย คือผมจำUserกับPasswไม่ได้ ก็คนมันแก่แล้วน่ะคงเข้าใจน๊ะครับ ว่าแต่ที่คุณโจถามมา คุณโจดูในเว๊ปทั้งหมดหรือยังครับ ผมว่าคุณโจลองดูในเว๊ปให้หมดแล้วก็ในบอร์ดด้วยสิครับน่าจะมีข้อมูลพอน๊ะครับ ถ้านอกจากนั้นผมว่าน่าจะมีคนช่วยตอบอีกเยอะครับ อย่างน้อยก็คุณธนินทร์ คุณโยthreecolorและอีกหลายๆคนครับ สุดท้ายฝากบอกคุณธนินทร์ คุณโย ช่วยตอบคุณโจด้วยสิครับ อย่าแวะมาเยี่ยมอย่างเดียว คุณโจเค้าก็บอกแล้ว ว่ามือใหม่ครับ ผมคงต้องขอตัวไปDRINKก่อนน๊ะครับ สวัสดีปีใหม่ทุกคนครับ

Admin
Admin

https://payakarok.thai-forum.net

วิธีเลี้ยงกระรอกสามสี Empty ไปไหนกันโม๊ดดดดด....

ตั้งหัวข้อ  joe Wed Jan 06, 2010 3:35 pm

ทำไมบอร์ดนี้เงียบจัง ไปไหนกันหมดครับ เข้ามาขอความรู้ครับ ผมมือใหม่ ช่วยตอบหน่อยซิครับ เอาแบบไม่ต้องละเอียดมากก็ได้ คนละนิด คนละหน่อย ถือว่ามาแชร์ความรู้และประสบการณ์กันครับ

แก้ไขล่าสุดโดย joe เมื่อ Wed Jul 07, 2010 10:25 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

joe

วิธีเลี้ยงกระรอกสามสี Empty วิธีเลี้ยงกระรอกสามสี

ตั้งหัวข้อ  joe Tue Jan 05, 2010 7:55 pm

อยากทราบวิธีการเลี้ยงกระรอกสามสีครับ ขอแบบละเอียดๆหน่อยครับ
1)ขนาดกรงที่ใช้เพาะพันธุ์กว้าง1ม.ยาว3ม.สูง3ม.เล็กไปไหมครับ
2)หากเลี้ยงตัวเมีย2ตัวต่อตัวผู้1ตัวในกรงเดียวกันโดยไม่แยกตัวผู้ออกได้หรือไม่ครับ
3)กล่องเพาะเป็นกล่องไม้อัดที่เพาะพันธุ์นก ทรงตั้ง ขนาด กว้าง 30 ซม. ยาว 30 ซม.ลึก 50 ซม.ใช้ได้ไหมครับหรือควรใช้เป็นแบบแนวนอน
4)อาหารที่ให้นอกจากผลไม้ แมลง จะให้กินเป็นพืชตระกูลถั่วนึ่ง มันนึ่ง ฟักทองนึ่ง ข้าวสุก สามารถใช้เลี้ยงได้ไหมครับ
5)อาหารสำเร็จรูป เช่น อาหารแมว อาหารกระต่าย อาหารนกขุนทอง สามารถให้กินได้ไหมครับ
6)หากต้องการลูกกระรอกสามสี ผมจะสามารถหาได้จากที่ไหนครับ ท่านใดมีช่วยบอกด้วยครับ pongpipatjoe@yahoo.com

แก้ไขล่าสุดโดย joe เมื่อ Wed Jul 07, 2010 10:02 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง

joe

ขึ้นไปข้างบน